โรงเรียนพิพัฒนา
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

คืนสู่เหย้า รั้วโรงเรียนพิพัฒนา

You are not connected. Please login or register

รู้จักสูตรเคมีอะไรก็แบ่งปันให้รุ่นน้องบ้างนะคับ

2 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

ต้นกล้า

ต้นกล้า

ช่วยหน่อยนะก้าบ Crying or Very sad

ต้นกล้า

ต้นกล้า

รู้จักนิดหน่อยเอาไปก่อนนะก้าบ
O3=โอโซน
Ca=แคลเซียม
Mc=แมคโดนัล เอ๊ย (แป้ก)

ต้นกล้า

ต้นกล้า

ต้นกล้า พิมพ์ว่า:รู้จักนิดหน่อยเอาไปก่อนนะก้าบ
O3=โอโซน
Ca=แคลเซียม
Mc=แมคโดนัล เอ๊ย (แป้ก)
ยังมีแต่ต้องรอไม่ว่างน่ะก้าบต้องขอโทษด้วย

4รู้จักสูตรเคมีอะไรก็แบ่งปันให้รุ่นน้องบ้างนะคับ Empty ...... Thu Jan 06, 2011 11:44 pm

Dive

Dive

ไอ้ที่ว่ามามานไม่ใช่สูตรเคมีนะนั้น
แค่ชื่อธาตุ ชื่อโมเลกุลเท่านั้นเอง
ถ้าอยากรู้ชื่อธาตุหาจากตารางธาตุได้ครับ
แล้วก็สูตรโมเลกุลก้อคือธาตุหลายๆธาตุรวมกัน
หลักการอ่านมันก็เยอะอยู่นะถ้าอยากได้ เอาง่ายๆไปก่อนละกาน
์NaCl ---> โซเดียมคลอไรด์--->เกลือแกง
HCl---->กรดไฮโดรคลอริก
CH3COOH--->น้ำส้มสายชู
KMnO4--->โพแทสเซียมเปอร์แมงกาเนส--->ด่างทับทิม
อีกเยอะแยะแหละครับ ถ้าอยากรุ้จริงๆก็ลองหาหนังสือพวกเคมี ม.ต้น หรืออยากมากไปกว่านั้น
ก็หนังสือเคมี ม ปลายเลยครับ ถ้าเราสนใจนะ

ผมคิดว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการเรียนรู้แบบการเรียนรู้ด้วยตัวเองเลยแหละ
ในการสอบถามหาความรู้จากอินเทอร์เน็ตแบบนี้ Smile

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]